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SERIKALI NA MIKAKATI 
KUIMARISHA TASNIA 
YA MBOLEA NCHINI

Mkurugenzi Mtendaji wa Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea Tanzania (TFRA), Joel Laurent, akitoa hotuba katika mkutano wa 
kimataifa wa wadau wa mbolea Barani Afrika – ARGUS uliofanyika katika hoteli ya Johari Rotana jijini Dar es Salaam Februari 

11, 2026.
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Serikali imesema 
imejipanga kuhakikisha 
tasnia ya mbolea nchini 
inaendelea kuimarika kwa 
manufaa ya wakulima na 

maendeleo ya Taifa kwa ujumla.
Hayo yalibainishwa hivi 

karibuni na Naibu Katibu 
Mkuu wa Wizara ya Kilimo 
anayeshughulikia Maendeleo ya 
Mazao na Usalama wa Chakula, 
Prof. Peter Msofe, alipozungumza 
kwa niaba ya Waziri wa Kilimo, 
Daniel Chongolo, katika mkutano 
wa kimataifa wa wadau wa 
mbolea barani Afrika (ARGUS) 
uliofanyika katika hoteli ya Johari 
Rotana jijini Dar es Salaam.

Prof. Msofe alisema serikali 
inaendelea kuweka mikakati 
mbalimbali ya kuimarisha 
upatikanaji na kuongeza matumizi 
ya mbolea nchini kwani ni nyenzo 
muhimu ya kimkakati katika 
kuhakikisha usalama wa chakula, 
kuongeza uzalishaji wa mazao na 
kusaidia wakulima kukabiliana na 
athari za mabadiliko ya tabianchi.

Alifafanua kuwa, Tanzania 
inaendelea kutekeleza na 
kuzingatia vipaumbele vya 
kikanda na Bara Afrika katika 
maendeleo ya kilimo, ikiwemo 
kupitia Comprehensive Africa 

Agriculture Development 
Programme (CAADP), East African 
Community (EAC), Southern 
African Development Community 
(SADC) na African Continental 
Free Trade Area (AfCFTA).

Kwa upande wake, Mkurugenzi 
Mtendaji wa Mamlaka ya Udhibiti 
wa Mbolea Tanzania (TFRA), Joel 
Laurent, alisema Tanzania ni 
miongoni mwa soko kubwa la 

mbolea linalokua kwa kasi zaidi 
barani Afrika.

Alieleza kuwa, matumizi ya 
mbolea nchini yameongezeka 
kutoka tani 360,000 mwaka 
2021/2022 hadi takribani kufikia 
tani 972,506 mwaka 2024/2025, 
huku matarajio yakionyesha 
mahitaji yataongezeka na kufikia 
tani milioni 2.1 ifikapo mwaka 
2030.

Laurent aliongeza kuwa, 
utekelezaji wa Mpango wa 
Ruzuku ya Mbolea kwa Njia ya 
Kidijitali umeongeza upatikanaji 
wa pembejeo hiyo kwa wakulima. 
Alisema serikali inaendelea 
kuhamasisha uwekezaji katika 
viwanda vya kuzalisha mbolea 
nchini kwa kutumia malighafi 
zilizopo ndani ya nchi pamoja na 
kuimarisha mifumo ya udhibiti 
wa ubora wa mbolea.

Wakizungumza kwa nyakati 
tofauti, baadhi ya wadau wa 
tasnia ya mbolea waliohudhuria 
mkutano huo walisema kuwa 
wamepata fursa ya kukutana na 
wadau kutoka nchi mbalimbali 
na kubadilishana uzoefu kuhusu 
biashara ya mbolea, jambo 
litakalosaidia kuchochea ukuaji 
wa sekta hiyo nchini.
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HABARI
SERIKALI NA MIKAKATI KUIMARISHA 

TASNIA YA MBOLEA NCHINI

Mkurugenzi wa Huduma za Taasisi kutoka TFRA, Victoria Elangwa (wa 
kwanza kulia), akifuatilia mada wakati wa mkutano wa kimataifa wa wadau 
wa mbolea Barani Afrika – ARGUS uliofanyika katika hoteli ya Johari Rotana 

jijini Dar es Salaam Februari 11, 2026.

Meneja wa Ununuzi wa Mbolea kwa Pamoja, Elizabeth Bolle (wa kwanza 
kulia), akizungumza na wawezeshaji walioshiriki wakati wa mkutano wa wadau 
wa mbolea Barani Afrika – ARGUS uliofanyika katika hoteli ya Johari Rotana 

jijini Dar es Salaam Februari 11, 2026.
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HABARI

S
erikali ya Mapinduzi 
ya Zanzibar imesema 
itaendelea kushirikiana na 
Mamlaka ya Udhibiti wa 
Mbolea Tanzania katika 

kuhakikisha wakulima wanapata 
mbolea bora ili kuongeza 
uzalishaji wa mazao na kuchochea 
maendeleo ya sekta ya kilimo 
visiwani humo.

Akizungumza wakati wa 
ziara ya kikazi ya Mamlaka ya 
Udhibiti wa Mbolea Tanzania 
(TFRA) iliyofanyika Februari 2, 
2026, Naibu Waziri wa Kilimo, 
Umwagiliaji, Maliasili na Mifugo 
Zanzibar, Dkt. Salum Soud Hamed, 
alisema ushirikiano huo utasaidia 
kuhakikisha wakulima wanapata 
pembejeo bora kwa wakati na 
hivyo kuongeza tija ya uzalishaji 
na kuboresha maisha yao.

Dkt. Salum alisema Serikali 
ya Mapinduzi ya Zanzibar 
inaona umuhimu wa kuimarisha 
ushirikiano huo kupitia kuingia 
Makubaliano ya Kiutendaji (MoU) 

kati ya Wizara ya Kilimo Zanzibar 
na TFRA, yatakayosaidia kuboresha 
na kuimarisha mahusiano ya 
kiutendaji kwa manufaa ya 
maendeleo ya sekta ya kilimo na 
uchumi wa Taifa kwa ujumla.

Kwa upande wake, Mkurugenzi 
Mtendaji wa Tanzania Fertilizer 

Regulatory Authority, Joel 
Laurent, alisema ushirikiano wa 
karibu kati ya TFRA na Wizara ya 
Kilimo Zanzibar ni muhimu katika 
kuhakikisha wakulima wanapata 
mbolea yenye ubora unaokubalika 
na kwa wakati.

Aliongeza kuwa kubadilishana 
uzoefu, maarifa na mbinu bora 
za usimamizi wa pembejeo hiyo 
baina ya Tanzania Bara na Zanzibar 
kutasaidia kuimarisha mifumo ya 
udhibiti wa mbolea, kuongeza 
ufanisi katika kusimamia tasnia 
hiyo na kulinda maslahi ya 
wakulima.

Aidha, alisema hatua hiyo 
itachangia kuongeza uzalishaji wa 
mazao ya kilimo na kuimarisha 
usalama wa chakula nchini.

Ziara hiyo ya TFRA katika 
Wizara ya Kilimo, Umwagiliaji, 
Maliasili na Mifugo Zanzibar 
ililenga kubadilishana uzoefu na 
kujifunza mbinu bora za usimamizi 
na udhibiti wa mbolea kati ya 
Tanzania Bara na Zanzibar, ikiwa 
ni sehemu ya juhudi za kuongeza 
tija ya uzalishaji wa kilimo na 
kuboresha maisha ya wakulima.

WIZARA YA KILIMO ZANZIBAR, 
TFRA KUIMARISHA USHIRIKIANO 

WA USIMAMIZI WA MBOLEA

Mkurugenzi Mtendaji wa Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea Tanzania (TFRA), 
Joel Laurent (wa kwanza kushoto), akizungumza wakati wa kikao baina ya 
watendaji wa Wizara ya Kilimo, Umwagiliaji, Maliasili na Mifugo Zanzibar na 

wataalam wa TFRA tarehe 2 Februari 2026.

Mkurugenzi Mtendaji wa TFRA, Joel Laurent (watano kulia), Naibu Waziri wa 
Kilimo, Umwagiliaji, Maliasili na Mifugo Zanzibar, Dkt. Salum Soud Hamed 
(wanne kulia), pamoja na viongozi na wataalamu wa TFRA na Wizara ya Kilimo 
Zanzibar wakiwa katika picha ya pamoja mara baada ya kikao cha kuimarisha 
ushirikiano baina ya pande hizo kilichofanyika Zanzibar tarehe 2 Februari 2026.
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HABARI

Mwenyekiti wa 
Kamati ya Kudumu 
ya Bunge ya 
Viwanda, Biashara, 
Kilimo na Mifugo, 

Mhe. Deodatus Mwanyika, 
ameipongeza Wizara ya 
Kilimo kwa utekelezaji mzuri 
wa majukumu yake katika 
kusimamia tasnia ya mbolea 
nchini yenye mchango mkubwa 
katika kukuza sekta ya kilimo na 
kuchangia ukuaji wa uchumi wa 
taifa.

Mhe.Mwanyika alitoa pongezi 
hizo wakati wa kikao cha pamoja 
baina ya Kamati hiyo, Wizara 
ya Kilimo na Menejimenti ya 
Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea 
Tanzania (TFRA) Kilichofanyika 
Jijini Dodoma hivi karibuni.

Akizungumza katika Kikao 
hicho kilicholenga kufuatilia 
shughuli za usimamizi wa 
tasnia ya mbolea nchini Mhe. 
Mwanyika alikuwa alibainisha 
kuwa mamlaka imekuwa ikifanya 
kazi nzuri ya kuhakikisha mbolea 
inapatikana kwa wakati tofauti 
na ilivyokuwa miaka ya nyuma.

Akizungumzia kuhusu zoezi la 
upimaji wa afya ya udongo wenye 
lengo la kuwafanya wakulima 

kutumia mbolea kulingana na 
mahitaji ya udongo, Katibu Mkuu 
wa Wizara ya Kilimo, Bw. Gerald 
Mweli, alieleza kwamba tayari 
zoezi limekamilika katika mikoa 
19 nchini, na mikoa sita iliyosalia 
zoezi hilo litakamilika ndani ya 
kipindi cha miezi mitatu ijayo. 

Mweli aliongeza kwamba 
wizara inaandaa ramani ya afya ya 
udongo itakayokuwa ikionyesha 
maeneo yote yaliyopimwa, 

hatua itakayowasaidia wakulima 
kutumia mbolea kwa usahihi ili 
kuongeza tija katika uzalishaji 
wa mazao mbalimbali, huku 
wizara ikiwa imepanga kuanzisha 
mashamba darasa katika kila 
kata nchini ili kutoa elimu ya 
matumizi sahihi ya mbolea kwa 
vitendo kwa wakulima.

Akiwasilisha taarifa ya 
utekelezaji wa majukumu ya 
Mamlaka kwa kipindi cha miaka 
mitano kuanzia mwaka wa 
fedha 2021/22 hadi 2025/26, 
Mkurugenzi Mtendaji wa TFRA, 
Joel Laurent, ameeleza kuwa 
matokeo mazuri yaliyopatikana 
pamoja na mikakati ya kuendelea 
kuimarisha usimamizi na udhibiti 
wa tasnia ya mbolea nchini 
umechangiwa na uongozi thabiti 
wa serikali ya Awamu ya Sita.

Kikao hicho kilikuwa kikiibua 
majadiliano kuhusu hatua 
za kuendeleza upatikanaji 
wa mbolea, ubora wake, na 
kuimarisha elimu kwa wakulima, 
huku wajumbe wakitoa 
mapendekezo ya kuendeleza 
ushirikiano kati ya wizara, TFRA 
na wadau wote ili kuhakikisha 
malengo ya sekta ya kilimo 
yanatimizwa.

Mkurugenzi wa Uzalishaji wa ndani na Ununuzi wa Mbolea kwa Pamoja, 
Louis Kasera (Kushoto) akifuatiwa na Mkurugenzi wa Huduma za Udhibiti 
kutoka Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea Tanzania (TFRA), Happiness Mbelle 
(Katikati) na Meneja wa Uingizaji na Usafirishaji wa Mbolea, Dotto Deteba, 
wakati wa kikao cha pamoja baina ya Wajumbe wa Kamati ya Kudumu ya 
Bunge ya Viwanda, Biashara, Kilimo na Mifugo, Wizara ya Kilimo na TFRA.

Mkurugenzi Mtendaji wa Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea Tanzania (TFRA), 
Bw. Joel Laurent, akiwasilisha taarifa ya utekelezaji wa majukumu ya Mamlaka 
kwa kipindi cha miaka mitano (2021/22–2025/26), akieleza mafanikio 
yaliyopatikana na mikakati ya kuimarisha zaidi usimamizi wa tasnia ya mbolea 

nchini.

WIZARA, TFRA WAPONGEZWA USIMAMIZI 
MAHIRI TASNIA YA MBOLEA NCHINI



Ushirikiano kati ya taasisi za udhibiti 
na utafiti wa kilimo umetajwa kuwa 
muhimu katika kuhakikisha matumizi 
ya mbolea yenye ubora na tija kwa 
wakulima nchini.

Akizungumza Februari 3, 2026 katika ofisi za 
Taasisi ya Utafiti wa Kilimo Zanzibar (ZALIRI), 
Mkurugenzi wa Huduma za Udhibiti kutoka 
Tanzania Fertilizer Regulatory Authority (TFRA), 
Happiness Mbelle, alisema ushirikiano kati 
ya TFRA na taasisi za utafiti ni muhimu katika 
kuhakikisha mbolea zenye ubunifu na teknolojia 
mpya zinafanyiwa tafiti za kisayansi kabla ya 
kutumika na wakulima.

Alisema tafiti hizo zinahusisha pia mbolea 
bunifu zinazotengenezwa kwa kutumia malighafi 
mbalimbali ikiwemo mbolea zinazotokana na zao 
la mwani, ili kuhakikisha zinakidhi viwango vya 
ubora vinavyotakiwa na kuchangia kuongeza tija 
na uzalishaji wa mazao.

Akizungumza kwa niaba ya Mkurugenzi 
Mtendaji wa TFRA, Mbelle alisema mamlaka 
hiyo itaendelea kushirikiana na ZALIRI katika 

kubadilishana taarifa za kitaalamu, kufanya 
tafiti shirikishi na kutumia matokeo ya tafiti hizo 
kuboresha mifumo ya usimamizi na udhibiti wa 
mbolea nchini.

Alisema hatua hiyo itasaidia kuhakikisha 
wakulima wanapata mbolea bora na kutumia 
pembejeo hizo kwa ufanisi zaidi, jambo 
litakaloongeza uzalishaji wa mazao na kuchangia 
usalama wa chakula.

Kwa upande wake, akizungumza kwa niaba 
ya Mkurugenzi Mkuu wa Taasisi ya Utafiti wa 
Kilimo Zanzibar (ZALIRI), Masoud Said, alisema 
taasisi hiyo iko tayari kushirikiana na TFRA katika 
kuendeleza tafiti zinazolenga kuboresha uzalishaji 
wa mazao, matumizi sahihi ya mbolea na kulinda 
afya ya udongo.

Aliongeza kuwa, ushirikiano huo utawezesha 
matumizi ya sayansi na teknolojia katika sekta ya 
kilimo, hatua itakayochangia kuongeza uzalishaji 
wa mazao pamoja na kuimarisha mchango wa 
kilimo katika uchumi wa Zanzibar na Taifa kwa 
ujumla.
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HABARI
TFRA, ZALIRI KUIMARISHA USHIRIKIANO 

KATIKA TAFITI ZA MBOLEA

Mkurugenzi wa Huduma za Udhibiti wa Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea Tanzania (TFRA), Happiness Mbelle, 
akizungumza tarehe 3 Februari 2026 katika ofisi za Taasisi ya Utafiti wa Kilimo Zanzibar (ZALIRI) wakati wa kikao cha 

kujadili ushirikiano katika tafiti za ufanisi wa matumizi ya mbolea shambani.
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U
jenzi wa kiwanda cha 
kuchakata mbolea za 
mwani katika Wilaya 
ya Kaskazini Pemba 
unatajwa kuwa hatua 

muhimu katika kufungua fursa 
mpya za kilimo hai, kuongeza 
tija ya mazao ya mbogamboga, 
matunda na viungo, pamoja na 
kuimarisha uchumi wa wakulima 
Zanzibar na Tanzania Bara.

Akizungumza Februari 4, 
2026, Mkurugenzi Mtendaji wa 
Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea 
Tanzania (TFRA), Joel Laurent, 
alisema Zanzibar ina fursa kubwa 
ya kuendeleza kilimo kutokana 
na mwelekeo wake wa uzalishaji 
wa mbogamboga, matunda na 
viungo.

Laurent alisema, kiwanda 
cha uchakata mbolea za mwani 
kitarahisisha upatikanaji wa 
mbolea bora za kikaboni 
(organic), kuongeza uzalishaji 
na kuboresha ubora wa mazao. 
Aliongeza kuwa, masoko ya 
mbolea za kikaboni yanakua 
kwa kasi Tanzania Bara, jambo 
linaloongeza nafasi ya kibiashara 
ya mbolea za mwani na kukuza 
kilimo endelevu.

Kwa upande wake, Kaimu 
Mkurugenzi Mkuu wa Kampuni 
ya Mwani Zanzibar (ZASCO), 
Mwadini Haji, alisema mradi 
huo unatarajiwa kuzalisha tani 
24,000 za mbolea kwa kutumia 
mwani mkavu na tani 60,000 
kwa kutumia mwani mbichi. 
Hatua hiyo itapanua upatikanaji 

wa mbolea za kikaboni kwa 
wakulima na kukuza matumizi ya 
pembejeo rafiki kwa mazingira.

Haji alisema ZASCO 
inategemewa kuwa kiunganishi 
muhimu kwa wakulima kwa 
kuwapatia mbolea salama na 
zenye kuongeza ubora wa 
mazao, sambamba na kuinua 
thamani ya zao la mwani.

Naye Mkurugenzi wa Masoko 
wa ZASCO, Kazija Mussa Msheba, 
alisema baada ya kuanza 
uzalishaji wa mbolea hizo, 
kampuni itaanzisha mashamba 
darasa Zanzibar na Tanzania Bara 
ili kuwajengea wakulima uelewa 
wa matumizi sahihi ya mbolea za 
mwani kwa vitendo na kuongeza 
tija ya uzalishaji wa mazao.

MBOLEA ZA MWANI ZAFUNGUA FURSA MPYA 
ZA KILIMO HAI ZANZIBAR NA TANZANIA BARA

Mkurugenzi Mtendaji wa Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea Tanzania (TFRA), Joel Laurent, akiwa katika kikao kazi na 
viongozi wa Kampuni ya Mwani Zanzibar (ZASCO) katika Wilaya ya Kaskazini Pemba, Zanzibar, tarehe 4 Februari 

2026.
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Wakulima katika Halmashauri 
ya Wilaya ya Chemba mkoani 
Dodoma wanatakiwa kujisajili 
katika mfumo rasmi wa pembejeo 
za ruzuku ili kunufaika na ruzuku 

zinazotolewa na serikali kwa wakulima.
Hayo yalibainishwa Februari 16, 2026, na Meneja 

wa Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea Tanzania 
(TFRA) Kanda ya Kati, Levocatus Rwegoshora, 
wakati wa kampeni ya Mali Shambani iliyolenga 
kuhamasisha wakulima kununua pembejeo 
kupitia mfumo rasmi na kupata bidhaa zenye 
ubora kwa bei nafuu.

Rwegoshora alisema usajili huo unawawezesha 
wakulima kunufaika moja kwa moja na Mpango 
wa Ruzuku za Pembejeo za Kilimo wa Serikali, 
jambo litakalosaidia kuongeza tija ya uzalishaji 
wa mazao yao.

Akizungumza kwa niaba ya Taasisi ya 
Kuthibitisha Ubora wa Mbegu Tanzania (TOSCI), 

Mtafiti na Mkaguzi wa Ubora wa Mbegu, Dkt. 
Neema Yohana, alisema serikali inatoa ruzuku ya 
pembejeo muhimu za kilimo ikiwemo mbegu, 
mbolea na viuatilifu. Alisisitiza kuwa wakulima 
wanapaswa kununua pembejeo hizo kupitia 
mfumo rasmi ili kupata bidhaa zilizoidhinishwa 
na zenye ubora.

Dkt. Yohana aliongeza kuwa wakulima 
wanaweza kuthibitisha ubora wa mbegu kwa 
kutumia vocha zilizopo kwenye kifungashio cha 
mbegu kwa kupiga 14852# na kufuata maelekezo 
kisha kuingiza namba ya vocha ili kujiridhisha 
kama mbegu ni halisi na imeidhinishwa.

Kampeni ya Mali Shambani inalenga pia 
kuongeza uelewa kwa wakulima kuhusu matumizi 
sahihi ya pembejeo za kilimo, umuhimu wa 
kupima afya ya udongo na kujisajili katika mpango 
wa ruzuku. Hatua hiyo inatarajiwa kuchochea 
uzalishaji wenye tija na kuimarisha usalama wa 
chakula nchini.
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HABARI
WAKULIMA CHEMBA WATAAKIWA KUJISAJILI 

ILI KUNUFAIKA NA RUZUKU ZA PEMBEJEO

Wakulima wa Halmashauri ya Wilaya ya Chemba mkoani Dodoma wakifuatilia mafunzo ya matumizi sahihi ya pembejeo 
za kilimo (mbegu, mbolea na viuatilifu) ikiwa ni utekelezaji wa kampeni Mali Shambani, Februari 16, 2026.
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HABARI PICHA

Meneja wa Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea Tanzania (TFRA) Kanda ya Kati, Levocatus Rwegoshora, akizungumza 
wakati wa kampeni ya Mali Shambani iliyolenga kuhamasisha wakulima kujisajili katika mfumo rasmi wa ruzuku 

Februari 16, 2026.

Mkulima wa kijiji cha Paranga, Halmashauri ya Wilaya ya Chemba, Ramadhani Sunuku, akiushukuru timu ya wataalam 
kutoka Wizara ya Kilimo kupitia kampeni ya Mali Shambani baada ya kuhamasika kujisajili kwenye mpango wa ruzuku 

wa pembejeo za kilimo.

WAKULIMA CHEMBA WATAAKIWA KUJISAJILI 
ILI KUNUFAIKA NA RUZUKU ZA PEMBEJEO
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Wakulima wa vijiji vya Kibedya na 
Rubeho katika Wilaya ya Gairo 
mkoani Morogoro wahimizwa 
kuzingatia matumizi sahihi ya 
pembejeo na kupima afya ya 

udongo ili kuongeza tija, kulinda mazingira na 
kuinua kipato kupitia kilimo cha kisasa.

Akizungumza Februari 17, 2026, Afisa Kilimo 
kutoka Wizara ya Kilimo, Alphonce Mwiru, alisema 
serikali inaendelea na zoezi la upimaji wa udongo 
kote nchini ili kubaini mahitaji halisi ya virutubisho 
kwenye mashamba. Aliongeza kuwa hatua hiyo 
itawawezesha wakulima kutumia mbolea kwa 
usahihi kulingana na aina ya udongo wa shamba.

Kwa upande wake, Afisa Udhibiti Ubora kutoka 
Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea Tanzania (TFRA), 
John Wambura, alisisitiza kuwa, mafanikio ya 
matumizi ya pembejeo yanategemea upimaji wa 
afya ya udongo, na kuwahimiza wakulima kupima 
mashamba yao kabla ya kutumia mbolea.

Aidha, Afisa Masoko kutoka Kampuni ya Mbolea 
Tanzania (TFC), Is-haq Ibrahim Mwalimu, aliwataka 
wakulima kujiandikisha kwenye mfumo wa kidijitali 
wa ruzuku ili kupata mbolea kwa bei himilivu na 
kwa wakati. Alieleza kuwa mfumo huo unaongeza 
uwazi na kurahisisha upatikanaji wa pembejeo.

Wakulima Dani Mashasha na Twaha Ramadhani 
walisema elimu ya matumizi sahihi ya pembejeo 
imeongeza uelewa na matumaini ya mavuno bora, 
wakisisitiza umuhimu wa kuachana na kilimo cha 
mazoea na kuhamia kwenye kilimo cha kisasa 
chenye tija.

Afisa Kilimo wa Kijiji cha Kibedya, Rahim Hamis, 
alisema wameanzisha mashamba darasa kwa 
lengo la kuwafundisha wakulima mbinu bora za 
kilimo kwa vitendo, hatua inayotarajiwa kuongeza 
uzalishaji wa mazao katika Wilaya ya Gairo.

9
nana
JARIDA LA KILA MWEZI LA MAMLAKA YA UDHIBITI  WA MBOLEA TANZANIA

HABARI
WAKULIMA GAIRO WAFIKIWA NA ELIMU 

YA MATUMIZI SAHIHI YA PEMBEJEO

Afisa Kilimo wa Kijiji cha Kibedya, Rahim Hamis, 
alisema wameanzisha mashamba darasa kwa lengo la 
kuwafundisha wakulima kwa vitendo mbinu bora za 
kilimo, hatua inayotarajiwa kuongeza uzalishaji wa mazao 

katika Wilaya ya Gairo, Februari 17, 2026.

Afisa Udhibiti Ubora kutoka TFRA, John Wambura, 
akizungumza na wakulima katika Kijiji cha Rubeho, Wilaya 
ya Gairo mkoani Morogoro, Februari 17, 2026, ambapo 
alisisitiza kuwa mafanikio ya matumizi ya pembejeo 
yanategemea upimaji wa afya ya udongo na kuwahimiza 
wakulima kupima mashamba yao kabla ya kutumia mbolea.
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JARIDA LA KILA MWEZI LA MAMLAKA YA UDHIBITI  WA MBOLEA TANZANIA

HABARI

W
akulima katika 
Skimu ya 
U m w a g i l i a j i 
ya Mawala, 
H a l m a s h a u r i 

ya Wilaya ya Moshi mkoani 
Kilimanjaro, wamehimizwa 
kuachana na kilimo cha mazoea 
na kuzingatia matumizi sahihi ya 
pembejeo ili kuongeza uzalishaji 
na kipato.

Wito huo umetolewa Februari 
19, 2026, wakati wa kampeni ya 
Mali Shambani inayofanywa na 
Wizara ya Kilimo na taasisi zake, 
yenye lengo la kutoa elimu kwa 
wakulima juu ya matumizi sahihi 
ya pembejeo za kilimo.

Akizungumza katika 
mafunzo hayo, Afisa Kilimo 
na Mkaguzi wa Maduka ya 
Pembejeo Moshi DC, Hamza 
Mwinyihija, alisema mwamko 
wa wakulima katika kutumia 
pembejeo sahihi umeongezeka, 
jambo linaloashiria mabadiliko 
chanya katika sekta ya kilimo. 
Alisisitiza kuwa bila matumizi 
sahihi ya pembejeo, mkulima 
hawezi kupata matokeo bora, 

na kuongeza kuwa kilimo katika 
wilaya hiyo kina historia ndefu 

hivyo ni muhimu kuendana na 
mbinu za kisasa ili kuongeza tija.

Kwa upande wake, mkulima 
wa mpunga katika skimu hiyo, 
Julitha Fredy, alisema mafunzo 
kuhusu matumizi sahihi ya 
mbolea yameongeza ari na 
matumaini mapya ya kuongeza 
uzalishaji. Alibainisha kuwa 
kabla ya elimu hiyo, wakulima 
wengi walitumia pembejeo bila 
kufuata kanuni sahihi, jambo 
lililopunguza mavuno.

Mkulima mwingine, Dismas 
Shelukindo, alisema mafunzo 
yaliyotolewa yataongeza 
tija kwa wakulima, hususan 
katika matumizi ya mbegu 
bora na mbolea. Aliongeza 
kuwa, elimu hiyo imewasaidia 
kuelewa umuhimu wa kuchagua 
pembejeo kulingana na mahitaji 
ya udongo na zao husika.

KILIMO CHENYE TIJA HUANZA NA 
MATUMIZI SAHIHI YA PEMBEJEO

Wakulima wa Skimu ya Umwagiliaji ya Mawala, Halmashauri ya Wilaya ya 
Moshi mkoani Kilimanjaro, wakifuatilia mafunzo ya matumizi sahihi ya mbolea 

ikiwa ni utekelezaji wa kampeni Mali Shambani, Februari 20, 2026.

Mkulima wa mpunga katika Skimu ya Umwagiliaji ya Mawala mkoani 
Kilimanjaro, Dismas Shelukindo, akizungumza katika mafunzo ya matumizi 
sahihi ya pembejeo za kilimo. Alisema mafunzo hayo yataongeza tija 
kwa wakulima hususan katika matumizi ya mbegu bora na mbolea, na pia 
yamemsaidia kuelewa umuhimu wa kuchagua pembejeo kulingana na mahitaji 

ya udongo na zao husika, Februari 20, 2026.
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Wakulima wa 
Kijiji cha Matui, 
Halmashauri ya 
Wilaya ya Kiteto 
mkoani Manyara, 

wamehimizwa kuzingatia 
matumizi sahihi ya pembejeo 
za kilimo, hususan mbolea, ili 
kuongeza tija na kuboresha 
maisha yao kupitia kilimo 
chenye tija na cha kibiashara.

Wito huo ulitolewa Februari 
23, 2026, ikiwa ni utekelezaji 
wa kampeni ya Mali Shambani, 
inayofanywa na Wizara ya Kilimo 
kwa kushirikiana na taasisi zake, 
ili kuhamasisha matumizi sahihi 
ya pembejeo na kuongeza 
uelewa kwa wakulima kuhusu 
kanuni bora za kilimo.

Akizungumza katika mafunzo 
hayo, Afisa Udhibiti Ubora 
kutoka Mamlaka ya Udhibiti wa 
Mbolea Tanzania (TFRA), Said 
Sembade, alisema lengo kuu la 
kampeni hiyo ni kutoa elimu na 
ushauri wa kitaalamu kuhusu 
matumizi sahihi ya pembejeo za 
kilimo pamoja na kuhamasisha 

wakulima kuzitumia kwa 
kuzingatia kanuni bora. 
Alisisitiza kuwa matumizi sahihi 
ya mbolea huanza na upimaji 
wa afya ya udongo ili kubaini 
mahitaji halisi ya virutubisho 
kabla ya kununua na kutumia.

Aidha, alisema TFRA 
inaendelea kuhamasisha 

wakulima kujisajili katika 
mpango wa ruzuku ya mbolea 
na kushirikiana kwa karibu na 
maafisa ugani wa vijiji na kata ili 
kuhakikisha wakulima wanapata 
elimu sahihi kuhusu umuhimu 
wa mbolea katika kuongeza 
uzalishaji.

Kwa upande wake, mkulima 
wa kijiji hicho, Zubeda Bakari 
Kalanga, alisema mafunzo hayo 
yamebadili mtazamo wake 
kuhusu matumizi ya mbolea. 
Awali aliamini mbolea za 
viwandani huharibu udongo, 
lakini sasa ameelewa kuwa 
matumizi yasiyo sahihi ndiyo 
husababisha madhara. 

Aliongeza kuwa tofauti 
ya mavuno ni kubwa kati ya 
mkulima anayetumia pembejeo 
sahihi na asiyetumia, akibainisha 
kuwa licha ya kulima eneo dogo, 
mavuno yake yameongezeka 
kutokana na matumizi sahihi 
ya mbegu bora, mbolea na 
viuatilifu.

Uhamasishaji huo 
unaendelea kuwa chachu 
ya mabadiliko chanya katika 
uzalishaji na maendeleo katika 
sekta ya kilimo.
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nana
JARIDA LA KILA MWEZI LA MAMLAKA YA UDHIBITI  WA MBOLEA TANZANIA

HABARI
KILIMO BORA CHACHOCHEA TIJA 
NA UZALISHAJI KWA WAKULIMA

Afisa Udhibiti Ubora kutoka TFRA, Said Sembade, akizungumza kuhusu lengo 
kuu la kampeni ya Mali Shambani, ya kutoa elimu na ushauri wa kitaalamu 
kuhusu matumizi sahihi ya pembejeo za kilimo, alipokuwa katika Kijiji cha 

Matui, Februari 23, 2026.

Wakulima wa Kijiji cha Matui, Halmashauri ya Wilaya ya Kiteto mkoani 
Manyara, wakifuatilia mafunzo ya matumizi sahihi ya mbolea ikiwa ni utekelezaji 

wa kampeni Mali Shambani, Februari 23, 2026.
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Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea 
Tanzania (TFRA) imesisitiza umuhimu 
wa wakulima kujisajili katika 
mfumo wa kidijitali ili kuwezesha 
upatikanaji wa pembejeo, hususan 

kupitia mpango wa ruzuku wa Serikali unaolenga 
kuongeza tija ya uzalishaji wa mavuno.

Akizungumza Februari 23, 2026, katika vijiji vya 
Kwamsisi na Kwasunga, wilayani Handeni mkoani 
Tanga, Afisa Udhibiti Ubora kutoka TFRA, Peter 
Mwanguku, alisema usajili wa kidijitali wa mfumo 
wa pembejeo unasaidia kubaini mahitaji halisi ya 
pembejeo kwa kila eneo nchini.

Kwa upande wake, Afisa Kilimo kutoka Wizara 
ya Kilimo, Alphonce Mwiru, alisema mfumo 
wa kidijitali umeongeza uwazi na ufanisi kwa 
kuwawezesha maafisa kilimo na wasimamizi 
wa pembejeo kufuatilia takwimu za wakulima, 
aina ya mazao wanayolima na mahitaji yao kwa 
misimu husika.

Naye mkulima, Athumani Ibrahim Hassan, 
kutoka kijiji cha Kwasunga, alishukuru Serikali kwa 
kuendelea kuboresha elimu ya matumizi sahihi ya 
pembejeo na kusema hatua hiyo itawawezesha 
wakulima kupata mavuno mengi na kuongeza 
kipato cha familia zao.

TFRA kwa kushirikiana na Wizara ya Kilimo 
na Halmashauri inaendelea kutoa elimu na 
kuhamasisha wakulima kujisajili mapema ili 
kuhakikisha wananufaika kikamilifu na mpango 
wa ruzuku wa pembejeo.
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JARIDA LA KILA MWEZI LA MAMLAKA YA UDHIBITI  WA MBOLEA TANZANIA

HABARI
USAJILI WA WAKULIMA KIDIJITALI WAIMARISHA 

UPATIKANAJI WA MBOLEA YA RUZUKU

Wananchi wa kijiji cha Kwamsisi, Wilaya ya Handeni mkoani Tanga, wakifuatilia mafunzo ya matumizi sahihi ya 
pembejeo kutoka kwa wataalam wa Wizara ya Kilimo na taasisi zake, Februari 23, 2026.

Afisa Udhibiti Ubora kutoka TFRA, Peter Mwanguku, 
akitoa elimu kuhusu matumizi sahihi ya pembejeo kwa 
wakulima katika Kijiji cha Kwamsisi, Wilaya ya Handeni 

mkoani Tanga, Februari 23, 2026.

Jarida la Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea Tanzania (TFRA)                           Februari 2026



Vijana wa Wilaya ya 
Hanang, mkoani 
Manyara, wanatakiwa 
kuchangamkia fursa za 
kilimo cha kibiashara 

kwa kuzingatia matumizi sahihi 
ya pembejeo za kilimo ili 
kuongeza tija na kipato.

Wito huo umetolewa Februari 
24, 2026, katika mwendelezo 
wa kampeni ya Mali Shambani, 
inayotekelezwa na Wizara ya 
Kilimo kwa kushirikiana na 
taasisi zake ikiwemo Tanzania 
Fertilizer Regulatory Authority 
(TFRA).

Akizungumza wakati wa 

tukio hilo, Katibu Tawala 
Msaidizi wa Mkoa wa Manyara 
anayesimamia Sekta ya Uchumi 
na Uzalishaji, Faraja Ngerageza, 
alisema taifa linategemea kilimo 
kama uti wa mgongo wa uchumi 
na chanzo cha kulifanya taifa 
kuwa ghala la chakula Afrika. 
Aliongeza kuwa hakuna kilimo 
chenye tija bila matumizi sahihi 
ya pembejeo, na kuwaalika 
vijana kutumia fursa zilizopo 
ikiwemo ruzuku ya mbolea 
na huduma za upimaji afya ya 
udongo.

Mkuu wa Wilaya ya Hanang, 
Mhe. Almishi Hazali, alisema 

zaidi ya asilimia 90 ya mapato 
ya halmashauri yanatokana 
na kilimo. Aliongeza kuwa 
mazingira wezeshi yaliyowekwa 
na Serikali ya awamu ya sita, 
ikiwemo ruzuku ya pembejeo 
na elimu ya matumizi sahihi 
ya pembejeo, yamepa nafasi 
vijana kuingia katika kilimo 
cha biashara. “Hata mimi ni 
mkulima wa kibiashara; kilimo 
kina faida na kinahamasisha 
vijana kujiajiri,” alisisitiza.

Naye mkulima wa mahindi 
katika kijiji cha Masakta, Salome 
Msuya, aliwahimiza vijana 
kujiingiza katika kilimo kwa 
kuwa sasa ni biashara yenye tija 
na mafanikio yanayoonekana.

Kilimo kinaendelea kuwa 
mhimili muhimu wa kuinua 
uchumi wa vijana na jamii kwa 
ujumla, hasa pale kinapofanywa 
kwa kuzingatia kanuni bora na 
matumizi sahihi ya pembejeo.
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JARIDA LA KILA MWEZI LA MAMLAKA YA UDHIBITI  WA MBOLEA TANZANIA

HABARI
VIJANA WATAKIWA 

KUCHANGAMKIA 
FURSA KATIKA KILIMO

Mtafiti na Mkaguzi Ubora wa Mbegu kutoka Taasisi ya Kuthibiti Ubora wa Mbegu Tanzania (TOSCI), Dkt. Neema 
Yohana, akiwaeleza wakulima wa Kijiji cha Nar, Halmashauri ya Wilaya Babati mkoani Manyara jinsi ya kufanya zoezi 

la T-Hakiki ili kuhakiki ubora wa mbegu, tarehe 25 Februari 2026.
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JARIDA LA KILA MWEZI LA MAMLAKA YA UDHIBITI  WA MBOLEA TANZANIA

HABARI PICHA

Wakulima 472 wa Kijiji cha Masakta, Halmashauri ya Wilaya ya Hanang mkoani Manyara, wakifuatilia mafunzo ya 
matumizi sahihi ya mbolea ikiwa ni utekelezaji wa kampeni Mali Shambani, Februari 24, 2026.

Wakulima wa Kijiji cha Gusse, Halmashauri ya Wilaya ya Babati, wakifuatilia mafunzo ya matumizi sahihi ya pembejeo 
za kilimo ikiwa ni muendelezo wa kampeni ya Mali Shambani, tarehe 25 Februari 2026.

VIJANA WATAKIWA KUCHANGAMKIA 
FURSA KATIKA KILIMO
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Mamlaka ya Udhibiti 
wa Mbolea 
Tanzania (TFRA) 
i l i m t e m b e l e a 
mkulima anayelima 

mbogamboga katika Mtaa wa 
Mpiji Muheza, Wilaya ya Kibaha 
mkoani Pwani, kwa lengo la 
kujionea ufanisi wa mbolea 
iliyozalishwa na kijana wa 
Kitanzania ya Mtetezi Halisi.

Akizungumza shambani hapo 
tarehe 28 Februari,2026 afisa 
udhibiti ubora mwandamizi 
kutoka TFRA Stephano 
Mfugale alisema kuwa ziara 
hiyo ni sehemu ya utekelezaji 
wa majukumu ya taasisi, 
kuhakikisha kuwa uzalishaji wa 
ndani wa mbolea na visaidizi 
vyake unaongezeka.

Mfugale aliongeza kuwa 
TFRA inaendelea kuzitangaza 
fursa za uwekezaji katika tasnia 
ya mbolea na kuwapongeza 
wazalishaji wa Mtetezi Halisi 
kwa kuchangamkia fursa hiyo.

Kwa upande wake 
Mkurugenzi wa kampuni ya 
Mtetezi Halisi inayozalisha 
mbolea za kimiminika Raymond 

Simya, alishukuru TFRA kwa 
ushirikiano walioupata hadi 
kufanikisha usajili wa mbolea 
hiyo.

Simya alisema, hatua hiyo 
imefungua fursa kwa wazalishaji 
wa ndani kushiriki kikamilifu 
katika tasnia ya mbolea.

Kwa upande wake, mkulima 
anayetumia mbolea za Mtetezi 
Halisi Rehema Bombo alisema 
tangu aanze kutumia mbolea 
hiyo ameshuhudia mabadiliko 
chanya katika ukuaji wa mazao 
yake.

TFRA inatekeleza majukumu 
yake kwa kuwafikia wadau 
wakiwemo wazalishaji wa ndani 
wa mbolea na wafanyabiashara 
na wakulima ili kuhakikisha 
tasnia ya mbolea inaimarika 
zaidi.
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nana
JARIDA LA KILA MWEZI LA MAMLAKA YA UDHIBITI  WA MBOLEA TANZANIA

HABARI
TFRA YAENDELEA KUIMARISHA USHIRIKIANO 

NA WAZALISHAJI WA NDANI WA MBOLEA

Afisa Udhibiti Ubora Mwandamizi kutoka Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea 
Tanzania (TFRA), Stephano Mfugale, akizungumza na mkulima wa 
mbogamboga katika Wilaya ya Kibaha, mkoani Pwani, wakati wa ziara ya 
kukagua na kutoa elimu kuhusu matumizi sahihi ya mbolea ili kuongeza tija 

katika uzalishaji.

Afisa Udhibiti Ubora Mwandamizi kutoka Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea 
Tanzania (TFRA), Stephano Mfugale (Kushoto), akizungumza na Mkurugenzi 
wa kampuni ya Mtetezi Halisi inayozalisha mbolea za kimiminika, Raymond 
Simya, katika Wilaya ya Kibaha mkoani Pwani, wakati wa ziara ya ukaguzi na 

kujionea uzalishaji wa mbolea za ndani.
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